Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện được phạt tối đa bao nhiêu tiền trong lĩnh vực môi trường?

Ngày hỏi:17/09/2021

Xin hỏi theo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện được phạt tối đa bao nhiêu tiền trong lĩnh vực môi trường?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện được phạt tối đa bao nhiêu tiền trong lĩnh vực môi trường?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 48 Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định về thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp như sau:

      Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền:

      - Phạt cảnh cáo;

      - Phạt tiền đến 50.000.000 đồng;

      - Tước quyền sử dụng Giấy phép môi trường có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn thuộc thẩm quyền.

      - ....

      Như vậy, đối với lĩnh vực về bảo vệ môi trường thì Chủ tịch UBND cấp huyện được phạt tối đa là 5.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn