Có được di dời công trình trên khu vực bảo vệ II di tích quốc gia không?

Ngày hỏi:06/08/2019

Công trình nằm trên khu vực bảo vệ II di tích quốc gia, muốn tháo dỡ, di dời được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 32 Luật di sản văn hóa 2001 quy định việc xây dựng trên khu vực bảo vệ II di tích quốc gia, cụ thể như sau:

      "Việc xây dựng các công trình ở khu vực bảo vệ II quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đối với di tích quốc gia và di tích quốc gia đặc biệt phải có sự đồng ý bằng văn bản của Bộ trưởng Bộ Văn hoá - Thông tin, đối với di tích cấp tỉnh phải có sự đồng ý bằng văn bản của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh."

      Việc tháo dỡ, di dời cũng như việc xây dựng. Như vậy, nếu muốn tháo dỡ, di dời công trình nằm trên khu vực bảo vệ II di tích quốc gia thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của Bộ trưởng Bộ Văn hóa - Thông tin.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT