Có được thả thêm động vật vào rừng đặc dụng không?

Ngày hỏi:13/03/2020

Tôi có nuôi một số loài động vật rừng. Tuy nhiên dạo gần đay do di công tác xa nên tôi không có khả năng chăm sóc. Tôi có thể thả chúng vào khu rừng đặc dụng gần nhà không? Mong ban biên tập hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 11 Nghị định 156/2018/NĐ-CP quy định về bảo vệ thực vật, động vật trong rừng đặc dụng như sau:

      - Việc bảo vệ thực vật rừng, động vật rừng thực hiện theo quy định tại Điều 38 của Luật Lâm nghiệp; quy định của Chính phủ về quản lý thực vật rừng, động vật rừng nguy cấp, quý, hiếm và thực thi Công ước về buôn bán quốc tế các loài động vật, thực vật hoang dã nguy cấp;

      - Tất cả các loài động vật rừng trong khu rừng đặc dụng phải được bảo vệ, không thực hiện các hoạt động ảnh hưởng tiêu cực đến sinh cảnh sống tự nhiên và nguồn thức ăn của động vật rừng;

      - Được thả những loài động vật bản địa khỏe mạnh, không có bệnh và đã có phân bố trong khu rừng đặc dụng; số lượng động vật của từng loài thả vào rừng phải phù hợp với vùng sống, nguồn thức ăn của chúng và bảo đảm cân bằng sinh thái của khu rừng;

      - Không thả và nuôi, trồng các loài động vật, thực vật không có phân bố tự nhiên tại khu rừng đặc dụng.

      => Như vậy, nếu như các loài động vật mà bạn đang nuôi còn khỏe mạnh và những loài đó cũng đã có phân bố trong khu rừng cũng như đáp ứng được môi trường sống, nguồn thức ăn và cân bằng sinh thái thì bạn có thể thả chúng vào rừng đặc dụng.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn