Có phải làm hồ sơ khai thác rừng trồng không?

Ngày hỏi:10/11/2020

Cho em hỏi rừng sản xuất là rừng tự trồng thì có phải làm hồ sơ khai thác không ạ? Em là chủ rừng ạ. Chân thành cảm ơn đã tư vấn. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 59 Luật Lâm nghiệp 2017 quy định về việc khai thác lâm sản trong rừng sản xuất là rừng trồng như sau:

      - Chủ rừng quyết định khai thác rừng trồng thuộc sở hữu của mình.

      - Trường hợp rừng trồng bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước, chủ rừng phải lập hồ sơ khai thác lâm sản trình cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt nguồn vốn quyết định.

      - Việc khai thác lâm sản trong rừng sản xuất là rừng trồng thực hiện theo quy định của Luật này và Quy chế quản lý rừng.

      Như vậy, trường hợp rừng trồng bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước thì khi khai thác bạn phải lập hồ sơ khai thác rừng trình cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt nguồn vốn quyết định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn