Có quyền từ chối thu gom rác sinh hoạt nếu HGĐ không phân loại?

Xin hỏi, trường hợp hộ gia đình không phân loại chất thải rắn sinh hoạt thì cơ sở thu gom, vận chuyển có quyền từ chối hay không? Mong được hỗ trợ theo quy định mới.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 77 Luật Bảo vệ môi trường 2020 (Có hiệu lực từ 01/01/2022) quy định về thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt như sau:

      Cơ sở thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt có quyền từ chối thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân không phân loại, không sử dụng bao bì đúng quy định và thông báo cho cơ quan có thẩm quyền để kiểm tra, xử lý theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng bao bì của chất thải rắn sinh hoạt khác theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 75 của Luật này.

      Như vậy, trường hợp hộ gia đình không phân loại hay không sử dụng bao bì đúng quy định thì cơ sở thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt có quyền từ chối thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt. Trừ trường hợp hộ gia đình sử dụng bao bì của chất thải rác sinh hoạt khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn