Công tác đảm bảo an toàn khi leo buồng cao áp khu vực khai thác mỏ

Ngày hỏi:27/02/2017

Công tác đảm bảo an toàn khi leo buồng cao áp khu vực khai thác mỏ được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Vinh, đang sinh sống tại Hải Dương, Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi công tác đảm bảo an toàn khi leo buồng cao áp khu vực khai thác mỏ được quy định thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Xin cám ơn. (Hoàng Vinh_094***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công tác đảm bảo an toàn khi leo buồng cao áp khu vực khai thác mỏ được quy định cụ thể tại Khoản 10 Điều 57 Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 04:2009/BCT về an toàn trong khai thác mỏ lộ thiên, theo đó:

      Chỉ khi nào cần vẹt đã được cắt điện mới được phép trèo lên nắp đầu máy hoặc vào buồng cao áp hoặc làm bất cứ việc gì khác ở đầu máy. Những người thực hiện công việc phải đội mũ an toàn cách điện.

      Trên đây là tư vấn về công tác đảm bảo an toàn khi leo buồng cao áp khu vực khai thác mỏ. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo tại Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 04:2009/BCT về an toàn trong khai thác mỏ lộ thiên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn