Công tác đảm bảo an toàn phòng chống bụi và khí độc tại nơi làm việc khai thác mỏ

Ngày hỏi:14/03/2017

Công tác đảm bảo an toàn phòng chống bụi và khí độc tại nơi làm việc khai thác mỏ được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Thành, đang sinh sống tại Bình Dương, Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi công tác đảm bảo an toàn phòng chống bụi và khí độc tại nơi làm việc khai thác mỏ được quy định thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Xin cám ơn. (Minh Thành_091**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công tác đảm bảo an toàn phòng chống bụi và khí độc tại nơi làm việc khai thác mỏ được quy định cụ thể tại Điểm 1.1 Khoản 1 Điều 96 Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 04:2009/BCT về an toàn trong khai thác mỏ lộ thiên, theo đó:

      Ở nơi làm việc tỷ lệ bụi trong không khí không được quá tiêu chuẩn cho phép (hàm lượng cho phép đối với bụi không có SiO­2 là 10 mg/m3).

      Khi tỷ lệ bụi và khí độc trong không khí cao hơn tiêu chuẩn cho phép phải áp dụng các biện pháp để giảm bụi và khí độc.

      Trên đây là tư vấn về công tác đảm bảo an toàn phòng chống bụi và khí độc tại nơi làm việc khai thác mỏ. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo tại Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 04:2009/BCT về an toàn trong khai thác mỏ lộ thiên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn