Công trình thủy lợi quan trọng đặc biệt không có quy trình vận hành thì bị phạt như thế nào?

Ngày hỏi:29/07/2019

Chào ban biên tập, tôi đang tìm hiểu các quy định về xử phạt hành chính lĩnh vực phòng chống thiên tai. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định mới hiện nay thì công trình thủy lợi quan trọng đặc biệt không có quy trình vận hành thì bị phạt như thế nào? Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công trình thủy lợi quan trọng đặc biệt không có quy trình vận hành thì bị phạt như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 1 Nghị định 65/2019/NĐ-CP (có hiệu lực ngày 09/09/2019) sửa đổi Khoản 2 Điều 15 Nghị định 104/2017/NĐ-CP như sau:

      "2. Phạt tiền đối với hành vi không có quy trình vận hành công trình thủy lợi theo quy định, cụ thể như sau:

      a) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không có quy trình vận hành công trình thủy lợi nhỏ theo quy định;

      b) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không có quy trình vận hành công trình thủy lợi vừa theo quy định;

      c) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi không có quy trình vận hành công trình thủy lợi lớn hoặc quan trọng đặc biệt theo quy định.”

      Như vậy, đối với công trình thủy lợi quan trọng đặc biệt không có quy trình vận hành thì bị phạt từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn