Cột điện cách nhà dân bao nhiêu thì đảm bảo an toàn lưới điện?

Ngày hỏi:26/06/2019

Nhà tôi đang ở thì có dự án làm đường cần di chuyển cột điện..nên chính quyền quyết định chuyển cột điện vào cách cửa nhà tôi khoảng 2m. Cho tôi hỏi như thế có  đảm bảo an toàn lưới điện không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cột điện cách nhà dân bao nhiêu thì đảm bảo an toàn lưới điện?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 11 Nghị định 14/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luận điện lực về an toàn điện, có quy định:

      1. Hành lang bảo vệ an toàn của đường dây dẫn điện trên không được quy định như sau:

      a) Chiều dài hành lang được tính từ vị trí đường dây ra khỏi ranh giới bảo vệ của trạm này đến vị trí đường dây đi vào ranh giới bảo vệ của trạm kế tiếp;

      b) Chiều rộng hành lang được giới hạn bởi hai mặt thẳng đứng về hai phía của đường dây, song song với đường dây, có khoảng cách từ dây ngoài cùng về mỗi phía khi dây ở trạng thái tĩnh theo quy định trong bảng sau:

      Điện áp

      Đến 22 kV

      35 kV

      110 kV

      220 kV

      500 kV

      Dây bọc

      Dây trần

      Dây bọc

      Dây trần

      Dây trần

      Dây trần

      Dây trần

      Khoảng cách

      1,0 m

      2,0 m

      1,5 m

      3,0 m

      4,0 m

      6,0 m

      7,0 m

      c) Chiều cao hành lang được tính từ đáy móng cột đến điểm cao nhất của công trình cộng thêm khoảng cách an toàn theo chiều thẳng đứng quy định trong bảng sau:

      Điện áp

      Đến 35 kV

      110 kV

      220 kV

      500 kV

      Khoảng cách

      2,0 m

      3,0 m

      4,0 m

      6,0 m

      2. Hành lang bảo vệ an toàn các loại cáp điện đi trên mặt đất hoặc treo trên không được giới hạn về các phía là 0,5 m tính từ mặt ngoài của sợi cáp ngoài cùng.

      => Căn cứ quy định trên và căn cứ những thông tin mà bạn cung cấp thì chúng tôi chưa thể khẳng định được việc cột điện cách nhà dân 2m có đảm bảo hành lang an toàn lưới điện hay không. Nhưng bạn có thể dựa vào các quy định trên để biết về trường hợp của gia đình mình.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn