Cụm công nghiệp có cần thiết phải có nhiều cây xanh không?

Ngày hỏi:01/11/2018

Chào Ban biên tập, tôi đang làm luận án về bảo vệ môi trường trong khu công nghiệp, theo đó tôi có nghe một người bạn nói là pháp luật bắt buộc trong khu công nghiệp phải có nhiều cây xanh, tôi không hiểu vấn đề này lắm, như thế nào là nhiều. Nhờ ban biên tập hỗ trợ giúp tôi: Cụm công nghiệp có cần thiết phải có nhiều cây xanh không? Mong sớm nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các cụm công nghiệp là nơi sản xuất tạo ra các mặt hàng sản phẩm, máy móc thiết bị nhiều hoạt động với công suất tối đa, theo đó nhân công cũng khá đông nên vấn đề bảo vệ môi trường là điều cần thiết.

      Theo như quy định tại Điều 67 Luật bảo vệ môi trường 2014 có quy định:

      1. Chủ đầu tư xây dựng và kinh doanh hạ tầng cụm công nghiệp phải thực hiện các hoạt động bảo vệ môi trường sau:

      a) Xây dựng phương án bảo vệ môi trường;

      b) Đầu tư hệ thống thu gom, xử lý nước thải đạt quy chuẩn kỹ thuật môi trường;

      c) Tổ chức quan trắc môi trường theo quy định của pháp luật;

      d) Bố trí nhân sự phụ trách về bảo vệ môi trường.

      2. Ban quản lý khu kinh doanh, dịch vụ tập trung phải thực hiện các hoạt động bảo vệ môi trường sau:

      a) Xây dựng phương án bảo vệ môi trường;

      b) Đầu tư hệ thống thu gom nước thải, chất thải rắn đạt quy chuẩn kỹ thuật môi trường;

      c) Bố trí nhân sự phụ trách về bảo vệ môi trường.

      3. Ủy ban nhân dân cấp huyện có trách nhiệm:

      a) Kiểm tra, thanh tra việc xây dựng và triển khai phương án bảo vệ môi trường tại cụm công nghiệp, khu kinh doanh, dịch vụ tập trung;

      b) Báo cáo cơ quan nhà nước có thẩm quyền về công tác bảo vệ môi trường tại cụm công nghiệp, khu kinh doanh, dịch vụ tập trung.

      4. Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định chi tiết Điều này.

      => Như vậy vấn đề bảo vệ môi trường là một trong những tiêu chí cần thiết mà chủ đầu tư phải thực hiện.

      Theo đó, về vấn đề cây xanh có cần thiết hay không thì theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 31/2016/TT-BTNMT có quy định một trong những yêu cầu bảo vệ môi trường trong lập quy hoạch xây dựng cụm công nghiệp là diện tích cây xanh trong phạm vi cụm công nghiệp tối thiểu chiếm 10% tổng diện tích của toàn bộ cụm công nghiệp.

      ==> Như vậy để bảo vệ môi trường đặc biệt là môi trường không khí tại các cụm công nghiệp thì không cần quá nhiều cây xanh nhưng phải đáp ứng được tối thiểu chiếm 10% tổng diện tích của toàn bộ cụm công nghiệp.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn