Đại lý kinh doanh LPG cần phải đáp ứng những điều kiện gì?

Ngày hỏi:26/11/2016

Đại lý kinh doanh LPG cần phải đáp ứng những điều kiện gì? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên Bắc, hiện đang sống tại Hà Nội. Tôi hiện đang là sinh viên, gần đây tôi đang nghiên cứu chuyên đề về hoạt động kinh doanh khí. Cho tôi được hỏi, đại lý kinh doanh LPG cần phải đáp ứng những điều kiện gì? Mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cám ơn. (Bắc, ba***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện đối với đại lý kinh doanh LPG được quy định tại Điều 12 Nghị định 19/2016/NĐ-CP về kinh doanh khí, cụ thể:

      - Phải là doanh nghiệp hoặc hợp tác xã hoặc hộ kinh doanh được thành lập theo quy định của pháp luật

      - Có cửa hàng bán LPG chai hoặc trạm cấp LPG hoặc trạm nạp LPG vào phương tiện vận tải được cấp Giấy chứng nhận đủ Điều kiện.

      - Có hợp đồng đại lý tối thiểu một (01) năm, còn hiệu lực với thương nhân kinh doanh LPG đầu mối hoặc tổng đại lý kinh doanh LPG.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện đối với đại lý kinh doanh LPG. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 19/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn