Dầu mazut chịu thuế bảo vệ môi trường thế nào?

Ngày hỏi:31/01/2020

Công ty tôi đang tiến hành dự án công nghiệp lò nung, và phải sử dụng dầu mazut làm nhiên liệu đốt, theo tôi được biết thì tại Luật Bảo vệ môi trường có quy định mức thuế của dầu này là 300 - 2.000 đồng, nhưng không nêu rõ mức cụ thể. Cho tôi hỏi hiện nay mức thuế cụ thể đối với dầu mazut là bao nhiêu? Nhờ hỗ trợ để chúng tôi tính trước các chi phí hợp lý. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dầu mazut chịu thuế bảo vệ môi trường thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 8 Luật Thuế Bảo vệ môi trường 2010 quy định mức thuế bảo vệ môi trường như sau:

      Số thứ tự

      Hàng hóa

      Đơn vị tính

      Mức thuế

      (đồng/1 đơn vị hàng hóa)

      I

      Xăng, dầu, mỡ nhờn

      1

      Xăng, trừ etanol

      Lít

      1.000-4.000

      2

      Nhiên liệu bay

      Lít

      1.000-3.000

      3

      Dầu diezel

      Lít

      500-2.000

      4

      Dầu hỏa

      Lít

      300-2.000

      5

      Dầu mazut

      Lít

      300-2.000

      6

      Dầu nhờn

      Lít

      300-2.000

      7

      Mỡ nhờn

      Kg

      300-2.000

      - Thời điểm tính thuế: Đối với xăng, dầu sản xuất hoặc nhập khẩu để bán, thời điểm tính thuế là thời điểm đầu mối kinh doanh xăng, dầu bán ra.

      => Như vậy, mức thuế đối với dầu mazut là 300 đồng đến 2.000 đồng trên mỗi lít. Mức cụ thể sẽ do Ủy ban thường vụ quốc hội ban hành cụ thể vào từng thời kỳ. Theo đó, mức thuế cụ thể được quy định tại Nghị quyết 579/2018/UBTVQH14 như sau:

      TT

      Hàng hóa

      Đơn vị tính

      Mức thuế (đồng/đơn vị hàng hóa)

      I

      Xăng, dầu, mỡ nhờn

      1

      Xăng, trừ etanol

      lít

      4.000

      2

      Nhiên liệu bay

      lít

      3.000

      3

      Dầu diesel

      lít

      2.000

      4

      Dầu hỏa

      lít

      1.000

      5

      Dầu mazut

      lít

      2.000

      6

      Dầu nhờn

      lít

      2.000

      7

      Mỡ nhờn

      kg

      2.000

      => Kết luận: Với mỗi lít dầu mazut sử dụng, người tiêu dùng phải chịu mức thuế bảo vệ môi trường ở mức tối đa, cụ thể là 2.000 đồng/lít dầu mazut, áp dụng từ ngày 01/01/2019.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn