Điều chỉnh giấy phép xả thải vào nguồn nước

Ngày hỏi:14/08/2020

Cơ sở sản xuất của tôi phát sinh nước thải khoảng 30m3/ngày đêm, hiện đã có giấy phép xả thải còn hạn. Tuy nhiên do hệ thống xử lý nước thải đã cũ, cơ sở tôi đã xây dựng hệ thống xử lý nước thải mới tăng công suất lên 35m3/ngày đêm và thay đổi quy trình công nghệ để xử lý nước thải thì cơ sở tôi có cần làm hồ sơ điều chỉnh giấy phép xả thải không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều chỉnh giấy phép xả thải vào nguồn nước
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại khoản 3 Điều 23 Nghị định 201/2013/NĐ-CP các trường hợp điều chỉnh giấy phép xả nước thải vào nguồn nước bao gồm:

      - Nguồn nước không còn khả năng tiếp nhận nước thải;

      - Nhu cầu xả nước thải tăng mà chưa có biện pháp xử lý, khắc phục;

      - Xảy ra các tình huống khẩn cấp cần phải hạn chế việc xả nước thải vào nguồn nước;

      - Do chuyển đổi chức năng nguồn nước;

      - Chủ giấy phép đề nghị điều chỉnh nội dung giấy phép khác với quy định tại Khoản 4 Điều này.

      Khoản 4 Điều nay quy định các nội dung trong giấy phép không được điều chỉnh:

      - Nguồn nước khai thác, sử dụng; nguồn nước tiếp nhận nước thải;

      - Lượng nước khai thác, sử dụng vượt quá 25% quy định trong giấy phép đã được cấp;

      - Lượng nước xả vượt quá 25% quy định trong giấy phép đã được cấp;

      - Thông số, nồng độ các chất ô nhiễm, quy chuẩn áp dụng quy định trong giấy phép xả nước thải, trừ trường hợp cơ quan cấp phép yêu cầu điều chỉnh hoặc chủ giấy phép đề nghị áp dụng mức quy chuẩn cao hơn.

      Trường hợp của cơ sở bạn không thuộc trường hợp thứ hai quy định tại khoản 3, tuy nhiên những trường hợp khác chưa rõ. Cho nên nếu thuộc một trong các trường hợp còn lại thì cơ sở sản xuất của bạn phải làm các thủ tục điều chỉnh nội dung giấy phép xả thải.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn