Điều kiện của tổ chức hành nghề thăm dò khoáng sản hiện hành

Ngày hỏi:28/08/2018

Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Nguyễn Thanh Duy, hiện đang công tác tại Hà Nội. Có có thắc mắc liên quan đến tổ chức hành nghề thăm dò khoáng sản cần được giải đáp. Mong các anh chị tư vấn giúp tôi điều kiện của tổ chức hành nghề thăm dò khoáng sản theo quy định hiện nay? Em xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành thì tổ chức , cá nhân đăng ký kinh doanh ngành nghề thăm dò khoáng sản được thăm dò khoáng sản bao gồm:

      - Doanh nghiệp được thành lập theo Luật doanh nghiệp;

      - Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã được thành lập theo Luật hợp tác xã;

      - Doanh nghiệp nước ngoài có văn phòng đại diện hoặc chi nhánh tại Việt Nam.

      Hộ kinh doanh đăng ký kinh doanh ngành nghề thăm dò khoáng sản được thăm dò khoáng sản làm vật liệu xây dựng thông thường.

      Trong đó, theo quy định tại Điều 35 Luật Khoáng sản 2010 thì tổ chức hành nghề thăm dò khoáng sản phải có đủ các điều kiện sau đây:

      - Được thành lập theo quy định của pháp luật;

      - Có người phụ trách kỹ thuật tốt nghiệp đại học chuyên ngành địa chất thăm dò đã công tác thực tế trong thăm dò khoáng sản ít nhất 05 năm; có hiểu biết, nắm vững tiêu chuẩn, quy chuẩn

      kỹ thuật về thăm dò khoáng sản;

      - Có đội ngũ công nhân kỹ thuật chuyên ngành địa chất thăm dò, địa chất thuỷ văn, địa chất công trình, địa vật lý, khoan, khai đào và chuyên ngành khác có liên quan;

      - Có thiết bị, công cụ chuyên dùng cần thiết để thi công công trình thăm dò khoáng sản.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn