Đo biến thiên từ trong điều tra địa chất khoáng sản

Ngày hỏi:14/03/2019

Xin chào, tôi đang tìm hiểu các quy định về kỹ thuật công tác bay đo trong điều tra địa chất khoáng sản. Anh chị cho tôi hỏi đo biến thiên từ trong điều tra địa chất khoáng sản như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

Tấn An - Điện Biên

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 21 Thông tư 28/2018/TT-BTNMT, Đo biến thiên từ trong điều tra địa chất khoáng sản như sau:

      1. Công tác đo biến thiên từ thực hiện theo tiêu chuẩn quốc gia TCVN 9427:2012 - Điều tra, đánh giá và thăm dò khoáng sản - Đo biến thiên từ. Trường hợp đo biến thiên từ cho công tác bay đo từ trên biển thực hiện theo quy định tại các khoản 2, 3 và khoản 4 Điều này.

      2. Khoảng cách từ trạm đo biến thiên từ đến vùng bay đo theo phương vĩ tuyến ≤ 350km.

      3. Trường hợp vùng bay đo có kích thước theo phương kinh tuyến ≤ 200km thì sử dụng một trạm đo biến thiên từ. Trường hợp vùng bay đo có kích thước theo phương kinh tuyến > 200km thì thực hiện như sau:

      a) Đặt hai trạm đo biến thiên từ ở phía Bắc và phía Nam vùng bay;

      b) Sử dụng đồng thời giá trị của cả hai trạm đo biến thiên từ để tính hiệu chỉnh theo công thức sau:

      Trong đó:

      - dTbt: Giá trị biến thiên trung bình;

      - V1: Vĩ độ của trạm biến thiên 1;

      - V2: Vĩ độ của trạm biến thiên 2;

      - dT1: Giá trị biến thiên của trạm biến thiên 1;

      - dT2: Giá trị biến thiên của trạm biến thiên 2.

      Trên đây là quy định đo biến thiên từ trong điều tra địa chất khoáng sản.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn