Đơn vị nào được nhập khẩu phế liệu vào Việt Nam?

Ngày hỏi:12/06/2019

Công ty tôi muốn mua một lô hàng phế liệu sắt, phế liệu để bán lại( dạng mua đi bán lại kiếm lời ạ). Như vậy công ty tôi có được nhập không? Giấy phép công ty có chức năng mua bán phế liệu.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Do công ty không nêu rõ nguồn gốc phế liệu là nhập khẩu hay thu mua trong nước nên chưa trả lời rõ được. Công ty có thể tham khảo các quy định sau để thực hiện đối với phế liệu khi nhập khẩu từ nước ngoài làm nguyên liệu sản xuất:

      Căn cứ Điều 55 Nghị định 38/2015/NĐ-CP về Đối tượng được phép nhập khẩu phế liệu từ nước ngoài vào Việt Nam cụ thể như sau:

      - Tổ chức, cá nhân trực tiếp sử dụng phế liệu nhập khẩu làm nguyên liệu sản xuất.

      - Tổ chức, cá nhân nhận ủy thác nhập khẩu cho tổ chức, cá nhân sử dụng phế liệu nhập khẩu làm nguyên liệu sản xuất

      Trường hợp nếu công ty hay các doanh nghiệp khác thực hiện nhập khẩu phế liệu để kinh doanh sẽ không thuộc đối tượng được phép nhập khẩu phế liệu từ nước ngoài vào Việt Nam.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nhập khẩu phế liệu
    Cấp phép nhập khẩu
    Chính sách nhập khẩu
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn