Đơn vị quản lý vận hành trạm điện có quyền điều khiển các thiết bị nào?

Ngày hỏi:15/06/2017

Đơn vị quản lý vận hành trạm điện có quyền điều khiển các thiết bị nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Nguyễn Hoàng Khanh Nhi hiện đang sống và làm việc tại Lâm Đồng. Tôi đang tìm hiểu về điều độ hệ thống điện quốc gia. Tôi muốn biết đơn vị quản lý vận hành trạm điện có quyền điều khiển các thiết bị nào? Vấn đề này được quy định tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thiết bị mà đơn vị quản lý vận hành trạm điện có quyền điều khiển được quy định tại Khoản 2 Điều 23 Thông tư 40/2014/TT-BCT Quy định quy trình điều độ hệ thống điện quốc gia, theo đó:

      Đơn vị quản lý vận hành trạm điện hoặc trung tâm điều khiển trạm điện có quyền điều khiển các thiết bị sau:

      a) Hệ thống điện tự dùng của trạm điện;

      b) Các thiết bị phụ trợ, thiết bị điện của trạm điện không nối hệ thống điện quốc gia;

      c) Lưới điện phân phối trong nội bộ trạm điện của khách hàng.

      Ngoài ra liên quan tới vấn đề này Ban biên tập Thư Ký Luật thông tin thêm đến bạn về phát điện tổ máy 3 công trình thủy điện ở Trung Sơn.

      Công trình Nhà máy Thủy điện Trung Sơn được Tập đoàn Điện lực Việt Nam giao Công ty TNHH MTV Thủy điện Trung Sơn thuộc Tổng công ty phát điện 2 (EVNGENCO2) làm chủ đầu tư, nhà máy bao gồm 4 tổ máy với tổng công suất lắp đặt là 260 MW. Đây cũng là dự án thủy điện đầu tiên của Việt Nam được Ngân hàng Thế giới (WB) tài trợ tín dụng.

      Sau khi hoàn thiện công trình và đưa vào vận hành, nhà máy sẽ cung cấp điện năng cho Hệ thống điện Quốc gia với sản lượng điện trung bình năm là 1,018 tỷ kWh, đồng thời góp phần kiểm soát lũ và tưới tiêu cho hạ du sông Mã. Đặc biệt, dự án sẽ tạo ra động lực mới cho phát triển kinh tế, xóa đói giảm nghèo tại huyện Quan Hóa (Thanh Hóa).

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thiết bị mà đơn vị quản lý vận hành trạm điện có quyền điều khiển. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 40/2014/TT-BCT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn