Gây ô nhiễm tiếng ồn bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:01/11/2018

Tôi sinh sống tại quận 5, tại nơi tôi sống cứ đến 9h là gia đình kế bên cứ khoang rồi đục đẽo rất ồn ào tới khuya một hai giờ sáng, không những ảnh hưởng tới gia đình tôi mà còn ảnh hưởng tới những người lân cận, vậy cho tôi hỏi với hành vi gây ô nhiễm tiếng ồn bị xử phạt như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi.

Quang Đại - Tp. HCM

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Gây ô nhiễm tiếng ồn bị xử phạt như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 8 Điều 7 Luật bảo vệ môi trường 2014 có quy định: nghiêm cấm hành vi gây tiếng ồn, độ rung vượt quá quy chuẩn kỹ thuật môi trường.

      Tại Điều 6 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định về vi phạm quy định về bảo đảm sự yên tĩnh chung như sau:

      - Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      + Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;

      + Không thực hiện các quy định về giữ yên tĩnh của bệnh viện, nhà điều dưỡng, trường học hoặc ở những nơi khác có quy định phải giữ yên tĩnh chung;

      + Bán hàng ăn, uống, hàng giải khát quá giờ quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

      - Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi: Dùng loa phóng thanh, chiêng, trống, còi, kèn hoặc các phương tiện khác để cổ động ở nơi công cộng mà không được phép của các cơ quan có thẩm quyền.

      - Hình thức xử phạt bổ sung:

      Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Khoản 2 Điều này.

      Theo đó, tại Điều 17 Nghị định 155/2016/NĐ-CP có quy định các mức xử phạt khi vi phạm các quy định về tiếng ồn, mức phạt thấp nhất là cảnh cáo, phạt hành chính 1 triệu đồng và cao nhất là là phạt hành chính đến 160 triệu đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn