Gia đình có được khai thác vàng không?

Ngày hỏi:09/07/2020

Chào bạn. Bạn cho mình hỏi. Đất nhà mình đã được cấp giấy CNQSDD. Trong quá trình múc đất cải thiện ao hồ thì gia đình mình muốn tận dụng đất để khai thác vàng lẫn trong đất cát. Số lượng rất ít. 1 ngày 2 người trong gia đình làm chỉ có khoảng 300 đến 400 ngàn đồng. Vậy bạn cho mình hỏi gia đình mình có thể tiếp tục tận dụng đất nhà được không. Và có phải xin cấp giấy phép khai thác khoáng sản không. Và trong quá trình làm không rầm rộ. Không ảnh hưởng môi trường và người dân xung quanh. Làm bằng tay.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Gia đình có được khai thác vàng không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 53 Luật khoáng sản 2010 và Khoản 12 Điều 8 Luật sửa đổi, bổ sung một số Điều của 37 Luật có liên quan đến quy hoạch 2018 thì khai thác khoáng sản phải đáp ứng các điện kiện sau mới được khai thấc vàng:

      - Có dự án đầu tư khai thác khoáng sản ở khu vực đã thăm dò, phê duyệt trữ lượng phù hợp với quy hoạch có liên quan theo quy định của pháp luật về quy hoạch. Dự án đầu tư khai thác khoáng sản phải có phương án sử dụng nhân lực chuyên ngành, thiết bị, công nghệ, phương pháp khai thác tiên tiến phù hợp; đối với khoáng sản độc hại còn phải được Thủ tướng Chính phủ cho phép bằng văn bản;

      - Có báo cáo đánh giá tác động môi trường hoặc bản cam kết bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường;

      - Có vốn chủ sở hữu ít nhất bằng 30% tổng số vốn đầu tư của dự án đầu tư khai thác khoáng sản.

      Theo thông tin của bạn cung cấp gia đình đào ao mới phát hiện ra vàng lần trong cát, vậy nên gia đình bạn không đủ điều kiện khai thác vàng. Cho nên bạn nên trình báo có chính quyền được giải quyết.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn