Giấy phép thăm dò nước dưới đất hết hạn có được cấp lại?

Ngày hỏi:04/05/2021

Cho hỏi: Giấy phép thăm dò nước dưới đất hết hạn có được cấp lại không? Văn bản nào quy định về vấn đề này? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giấy phép thăm dò nước dưới đất hết hạn có được cấp lại?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định 201/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật tài nguyên nước, có quy định:

      - Giấy phép tài nguyên nước bao gồm: Giấy phép thăm dò nước dưới đất; giấy phép khai thác, sử dụng nước mặt; giấy phép khai thác, sử dụng nước dưới đất; giấy phép khai thác, sử dụng nước biển; giấy phép xả nước thải vào nguồn nước.

      Và tại Điều 27 Nghị định 201/2013/NĐ-CP, có quy định:

      Điều 27. Cấp lại giấy phép

      1. Giấy phép được cấp lại trong các trường hợp sau đây:

      a) Giấy phép bị mất, bị rách nát, hư hỏng;

      b) Tên của chủ giấy phép đã được cấp bị thay đổi do nhận chuyển nhượng, sáp nhập, chia tách, cơ cấu lại tổ chức làm thay đổi chủ quản lý, vận hành công trình thăm dò, khai thác, sử dụng tài nguyên nước, xả nước thải vào nguồn nước nhưng không có sự thay đổi các nội dung khác của giấy phép.

      2. Thời hạn ghi trong giấy phép được cấp lại là thời hạn còn lại theo giấy phép đã được cấp trước đó.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì Giấy phép thăm dò nước dưới đất hết hạn không được cấp lại bạn nhé!

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn