Giấy phép tiếp cận nguồn gen bị thu hồi trong trường hợp nào?

Ngày hỏi:02/07/2017

Giấy phép tiếp cận nguồn gen bị thu hồi trong trường hợp nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên Vũ Khoan, hiện đang là giảng viên bộ môn Công nghệ sinh học trường Đại học Vinh. Trong quá trình hoạt động về lĩnh vực công nghệ sinh học – tiếp cận nguồn gen. Tôi có chứng kiến vài trường hợp bị thu hồi giấy phép tiếp cận nguồn gen do nhiều lý do. Xin hỏi Ban biên tập Thư Ký Luật giấy phép tiếp cận nguồn gen bị thu hồi trong trường hợp nào? Vấn đề này quy định tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cám ơn. (Đại Nghĩa - 0976***)

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thu hồi giấy phép tiếp cận nguồn gen quy định tại Điều 18 Nghị định 59/2017/NĐ-CP về quản lý tiếp cận nguồn gen và chia sẻ lợi ích từ việc sử dụng nguồn gen cụ thể như sau:

      1. Giấy phép tiếp cận nguồn gen bị thu hồi khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền phát hiện một trong các trường hợp sau:

      a) Tổ chức, cá nhân đã cung cấp thông tin giả mạo để được cấp Giấy phép tiếp cận nguồn gen;

      b) Hoạt động tiếp cận và sử dụng nguồn gen gây hại con người, môi trường, an ninh, quốc phòng và lợi ích quốc gia của Việt Nam;

      c) Tiến hành hoạt động tiếp cận và sử dụng nguồn gen ngoài phạm vi được cấp phép;

      d) Các trường hợp vi phạm khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thu hồi giấy phép tiếp cận nguồn gen. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Nghị định 59/2017/NĐ-CP

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn