Giấy phép xử lý chất thải nguy hại là gì?

Ngày hỏi:07/10/2016

Giấy phép xử lý chất thải nguy hại là gì? Bạn đọc Nguyễn Yến Linh, địa chỉ mail nguyenh****@gmail.com hỏi: Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi có vấn đề muốn hỏi như sau: Tôi công tác tại một đơn vị sản xuất công nghiệp. Chúng tôi được yêu cầu về Giấy phép xử lý chất thải nguy hại. Cho tôi hỏi pháp luật quy định Giấy phép xử lý chất thải nguy hại là gì? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nội dung mà bạn hỏi liên quan tới quản lý chất thải và phế liệu được quy định tại Nghị định 38/2015/NĐ-CP về quản lý chất thải và phế liệu (Có hiệu lực từ ngày 15/06/2015), theo đó:

      Giấy phép xử lý chất thải nguy hại là giấy phép cấp cho chủ xử lý chất thải nguy hại để thực hiện dịch vụ xử lý, tái chế, đồng xử lý, thu hồi năng lượng từ chất thải nguy hại (có thể bao gồm hoạt động vận chuyển, trung chuyển, lưu giữ, sơ chế).

      (Khoản 24 Điều 3 Nghị định 38/2015/NĐ-CP)

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề: Giấy phép xử lý chất thải nguy hại được quy định tại Nghị định 38/2015/NĐ-CP. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn