Hành nghề khoan nước dưới đất không có giấy phép bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:20/05/2020

Tôi đang hoạt động trong lĩnh vực khoan nước dưới đất, tôi có thắc mắc là cá nhân có hành vi hành nghề khoan nước dưới đất mà không có giấy phép sẽ bị phạt bao nhiêu? Căn cứ vào đâu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3, Khoản 5 và Khoản 6 Điều 11 Nghị định 36/2020/NĐ-CP quy định xử phạt đối với cá nhân có hành vi vi phạm quy định về hành nghề khoan nước dưới đất như sau:

      Hành nghề khoan nước dưới đất không có giấy phép:

      - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với đối với công trình có đường kính ống chống hoặc ống vách nhỏ hơn 110 mm và có lưu lượng nhỏ hơn 200 m3/ngày đêm.

      - Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với công trình có đường kính ống chống hoặc ống vách nhỏ hơn 250 mm và có lưu lượng từ 200 m3/ngày đêm đến dưới 3.000 m3/ngày đêm.

      - Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với quy mô khác với hai trường hợp trên.

      Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm, suy thoái, cạn kiệt nguồn nước mà gây ô nhiễm, suy giảm chất lượng và số lượng nguồn nước.

      => Như vậy, tùy vào quy mô công trình mà cá nhân có hành vi hành nghề khoan nước dưới đất không có giấy phép sẽ bị phạt tiền từ 10 - 50 triệu đồng.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn