Hành vi đổ đất, đá xuống sông, hồ kênh mương, cống rãnh thoát nước làm cản trở dòng chảy sẽ bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:13/02/2020

Liên quan đến việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực cấp thoát nước. Ban biên tập cho tôi hỏi: Hành vi đổ đất, đá xuống sông, hồ kênh mương, cống rãnh thoát nước làm cản trở dòng chảy sẽ bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 46 Nghị định 139/2017/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng, buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu và buộc khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường đối với hành vi đổ đất, đá, vật liệu, rác xuống sông, hồ, kênh, mương, hố ga, cống, rãnh thoát nước làm cản trở dòng chảy.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn