Hệ thống xử lý nước thải được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:12/10/2016

Hệ thống xử lý nước thải được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Thời gian gần đây tôi thấy báo đài thường xuyên đưa tin về các công ty, tổ chức xả thải nước ô nhiễm ra sông, hồ,... Vậy ban biên tập cho tôi hỏi những đối tượng nào yêu cầu bắt buộc phải có hệ thống xử lý nước thải? Hệ thống xử lý nước thải được quy định thế nào? Văn bản nào quy định điều đó? Tôi xin chân thành cám ơn tư vấn của Ban biên tập! Phan Huy Anh (Hà Nội)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hệ thống xử lý nước thải được quy định tại Điều 101 Luật bảo vệ môi trường 2014 như sau:

      1. Đối tượng sau phải có hệ thống xử lý nước thải:

      a) Khu sản xuất, kinh doanh, dịch vụ tập trung;

      b) Khu, cụm công nghiệp làng nghề;

      c) Cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ không liên thông với hệ thống xử lý nước thải tập trung.

      2. Hệ thống xử lý nước thải phải bảo đảm các yêu cầu sau:

      a) Có quy trình công nghệ phù hợp với loại hình nước thải cần xử lý;

      b) Đủ công suất xử lý nước thải phù hợp với khối lượng nước thải phát sinh;

      c) Xử lý nước thải đạt quy chuẩn kỹ thuật môi trường;

      d) Cửa xả nước thải vào hệ thống tiêu thoát phải đặt ở vị trí thuận lợi cho việc kiểm tra, giám sát;

      đ) Phải được vận hành thường xuyên.

      3. Chủ quản lý hệ thống xử lý nước thải phải thực hiện quan trắc định kỳ nước thải trước và sau khi xử lý. Số liệu quan trắc được lưu giữ làm căn cứ để kiểm tra hoạt động của hệ thống xử lý nước thải.

      4. Cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ có quy mô xả thải lớn và có nguy cơ tác hại đến môi trường phải tổ chức quan trắc môi trường nước thải tự động và chuyển số liệu cho cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường.

      Trên đây là quy định về hệ thống xử lý nước thải. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Luật bảo vệ môi trường 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn