Hộ gia đình có phải lập phương án phòng cháy và chữa cháy rừng không?

Ngày hỏi:14/11/2020

Tôi muốn hỏi, hộ gia đình là chủ rừng thì hộ gia đình đó có phải lập phương án phòng cháy và chữa cháy rừng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 39 Luật Lâm nghiệp 2017 quy định như sau:

      Chủ rừng phải lập và thực hiện phương án phòng cháy và chữa cháy rừng; chấp hành sự hướng dẫn, kiểm tra của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      Theo quy định trên có thể thấy nếu chủ rừng là hộ gia đình thì hộ gia đình đó phải lập phương án phòng cháy và chữa cháy rừng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn