Hộ kinh doanh có được thăm dò khoáng sản không?

Ngày hỏi:28/08/2018

Xin cho tôi hỏi một vấn đề này thôi, rất mong các anh chị giải đáp giúp. Vấn đề của tôi cụ thể là: Hộ kinh doanh có đăng ký kinh doanh ngành nghề thăm dò khoáng sản có được thăm dò đối với mọi loại khoáng sản không? Xin cảm ơn anh chị đã giải đáp!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 34 Luật Khoáng sản 2010 quy định như sau:

      "1. Tổ chức, cá nhân đăng ký kinh doanh ngành nghề thăm dò khoáng sản được thăm dò khoáng sản bao gồm:

      a) Doanh nghiệp được thành lập theo Luật doanh nghiệp;

      b) Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã được thành lập theo Luật hợp tác xã;

      c) Doanh nghiệp nước ngoài có văn phòng đại diện hoặc chi nhánh tại Việt Nam.

      2. Hộ kinh doanh đăng ký kinh doanh ngành nghề thăm dò khoáng sản được thăm dò khoáng sản làm vật liệu xây dựng thông thường."

      ==> Căn cứ quy định đã trích dẫn trên đây thì hộ kinh doanh chỉ được đăng ký kinh doanh ngành nghề thăm dò khoáng sản được thăm dò khoáng sản làm vật liệu xây dựng thông thường.

      Trường hợp muốn đăng ký kinh doanh ngành nghề thăm dò khoáng sản được thăm dò khoáng sản khác phải làm thủ tục đăng ký doanh nghiệp theo pháp luật doanh nghiệp hiện hành.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn