Hồ nuôi tôm có phải có hệ thống xử lý chất thải không?

Ngày hỏi:05/08/2019

Tại nơi tôi đang sinh sống có có một công ty mở hồ nuôi tôm, theo hình thức thâm canh, nhưng họ thải nước thải ra ngoài đường và ra biển, mùi hôi nồng nặc. Vậy cho hỏi, việc nuôi tôm như vậy có cần xây nơi xử lý nước thải không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hồ nuôi tôm có phải có hệ thống xử lý chất thải không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 38 Luật thủy sản 2017 quy định điều kiện cơ sở nuôi trồng thủy hải sản như sau:

      - Địa điểm xây dựng cơ sở nuôi trồng thủy sản phải tuân thủ quy định về sử dụng đất, khu vực biển để nuôi trồng thủy sản theo quy định của pháp luật;

      - Có cơ sở vật chất, trang thiết bị kỹ thuật phù hợp với đối tượng và hình thức nuôi;

      - Đáp ứng quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường, thú y và an toàn lao động;

      - Đáp ứng quy định của pháp luật về an toàn thực phẩm;

      - Phải đăng ký đối với hình thức nuôi trồng thủy sản lồng bè và đối tượng thủy sản nuôi chủ lực

      Bên cạnh đó, tại Điều 34 Nghị định 26/2019/NĐ-CP quy định cơ sở vật chất, trang thiết bị kỹ thuật phù hợp với đối tượng và hình thức nuôi mà cơ sở nuôi trồng thủy hải sản phải đáp ứng:

      - Bờ ao (đầm/hầm), bể làm bằng vật liệu không gây ô nhiễm môi trường, không gây độc hại cho thủy sản nuôi, không rò rỉ nước; nơi chứa rác thải phải riêng biệt với nơi chứa, nơi xử lý thủy sản chết và tách biệt với khu vực nuôi, không làm ảnh hưởng đến môi trường;

      - Trường hợp cơ sở nuôi trồng thủy sản có khu chứa trang thiết bị, dụng cụ, nguyên vật liệu phải bảo đảm yêu cầu bảo quản của nhà sản xuất, nhà cung cấp; cơ sở nuôi trồng thủy sản có khu sinh hoạt, vệ sinh phải bảo đảm nước thải, chất thải sinh hoạt không làm ảnh hưởng đến khu vực nuôi;

      - Trường hợp cơ sở nuôi trồng thủy sản thâm canh, bán thâm canh phải có hệ thống xử lý nước cấp, nước thải riêng biệt; nơi chứa bùn thải phù hợp; có biển báo chỉ dẫn từng khu và đáp ứng quy định tại điểm a, b khoản này.

      Như vậy,cơ sở nuôi tôm đó pháp luật yêu cầu bắt buộc phải có hệ thống xử lý nước thải riêng không được xử lý nước thải trong việc nuôi tôm ra ngoài môi trường.

      *Mức xử phạt:

      Theo Khoản 2 Điều 17 Nghị định 42/2019/NĐ-CP quy định mức xử phạt dối với cơ sở nuôi tôm không đáp ứng được cơ sở nuôi trồng thủy sản:

      "Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không đáp ứng điều kiện về cơ sở vật chất hoặc trang thiết bị kỹ thuật theo quy định."

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT