Hỗ trợ về dân sinh khắc phục hậu quả thiên tai được quy định thế nào?

Ngày hỏi:14/08/2021

Hỗ trợ về dân sinh khắc phục hậu quả thiên tai được quy định như thế nào? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 18 Nghị định 66/2021/NĐ-CP có quy định về hỗ trợ về hàng hóa, dân sinh khắc phục hậu quả thiên tai, theo đó:

      Hỗ trợ về dân sinh

      a) Hỗ trợ về dân sinh bao gồm hỗ trợ về lương thực, hỗ trợ chi phí điều trị cho người bị thương nặng, hỗ trợ chi phí mai táng cho hộ gia đình có người chết, mất tích do thiên tai;

      b) Đối tượng được hỗ trợ gồm người dân, hộ gia đình bị thiệt hại do thiên tai;

      c) Mức hỗ trợ, quy trình, thủ tục hỗ trợ thực hiện theo quy định về chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Công trình phòng chống thiên tai
    Khắc phục thiên tai
    Phòng chống thiên tai
    Quỹ Phòng chống thiên tai
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn