Karaoke ồn ào trước 22 giờ vẫn bị phạt có đúng không?

Ngày hỏi:02/08/2019

Kế bên nhà em là có một gia đình vừa sắm dàn karaoke, loa công suất lớn. Tối nào cũng mở hát nhưng không quá 22h. Hầu như 1 tuần thì hát hết 6 ngày. Trường hợp này, gia đình cạnh bên có bị phạt không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về tiếng ồn của Thông tư 39/2010/TT-BTNMT quy định:
      Các nguồn gây ra tiếng ồn do hoạt động sản xuất, xây dựng, thương mại, dịch vụ và sinh hoạt không được vượt quá giá trị quy định tại bảng sau:

      Giới hạn tối đa cho phép về tiếng ồn

      (theo mức âm tương đương), dBA

      TT

      Khu vực

      Từ 6 giờ đến 21 giờ

      Từ 21 giờ đến 6 giờ

      1

      Khu vực đặc biệt

      55

      45

      2

      Khu vực thông thường

      70

      55

      Khu vực thông thường gồm: khu chung cư, các nhà ở riêng lẻ nằm cách biệt hoặc liền kề, khách sạn, nhà nghỉ, cơ quan hành chính.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì nơi bạn ở thuộc khu vực thông thường nêu trên. Giới hạn tối đa cho phép về tiếng ồn tại khu vực của bạn không quá 22 giờ là 70 dBA.

      Nếu việc mở karaoke gây ra tiếng ồn vượt quá tiêu chuẩn cho phép nếu trên (70 dBA) thì có thể bị xử lý theo quy định tại Điều 17 Nghị định 155/2016/NĐ-CP, phạt tiền từ 1 triệu đến 160 triệu.

      Ngoài ra, tổ chức, cá nhân vi phạm còn có thể bị áp dụng các hình phạt bổ sung và các biện pháp khắc phục hậu quả.

      Tuy nhiên, theo ý kiến chúng tôi nếu bạn bị gây ôn ào quá thường xuyên thì bạn có thể thông báo đến chính quyền địa phương để có biện pháp can thiệp.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn