Khai thác nước mặt cho sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thủy sản không có giấy phép bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:28/05/2020

Cho tôi hỏi: cá nhân có hành vi khai thác, sử dụng nước mặt cho sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thủy sản mà không có giấy phép sẽ bị phạt bao nhiêu? Hiện tôi vi phạm quy định này, nhờ hỗ trợ sớm.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 9 Nghị định 36/2020/NĐ-CP quy định việc xử phạt đối với cá nhân có hành vi vi phạm về thăm dò, khai thác, sử dụng tài nguyên nước không đăng ký, không có giấy phép như sau:

      Khai thác, sử dụng nước mặt cho sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thủy sản không có giấy phép:

      - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với lưu lượng trên 0,1 m3/giây đến dưới 0,2 m3/giây;

      - Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với lưu lượng từ 0,2 m3/giây đến dưới 0,3 m3/giây;

      - Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với lưu lượng từ 0,3 m3/giây đến dưới 0,5 m3/giây;

      - Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với lưu lượng từ 0,5 m3/giây đến dưới 1 m3/giây;

      - Phạt tiền từ 70.000.000 đồng đến 90.000.000 đồng đối với lưu lượng từ 1 m3/giây đến dưới 1,5 m3/giây;

      - Phạt tiền từ 90.000.000 đồng đến 110.000.000 đồng đối với lưu lượng từ 1,5 m3/giây đến dưới 2 m3/giây;

      - Phạt tiền từ 110.000.000 đồng đến 140.000.000 đồng đối với lưu lượng từ 2 m3/giây trở lên;

      Biện pháp khắc phục hậu quả:

      - Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

      - Buộc thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm, suy thoái, cạn kiệt nguồn nước đối với các hành vi vi phạm mà gây ô nhiễm, suy giảm chất lượng và số lượng nguồn nước.

      => Như vậy, tùy vào mức độ vi phạm mà có thể bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 10 - 140 triệu đồng và thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn