Khai thác, sử dụng nước mặt để phát điện không có giấy phép bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:28/05/2020

Cho tôi hỏi: Tổ chức tự ý khai thác, sử dụng nước mặt để phát điện mà không có giấy phép sẽ bị phạt bao nhiêu? Nhờ ban biên tập hỗ trợ, cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 9 Nghị định 36/2020/NĐ-CP quy định việc xử phạt đối với cá nhân có hành vi vi phạm về thăm dò, khai thác, sử dụng tài nguyên nước không đăng ký, không có giấy phép như sau:

      Khai thác, sử dụng nước mặt để phát điện không có giấy phép:

      - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với công suất lắp máy trên 50 kW đến dưới 500 kW;

      - Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với công suất lắp máy từ 500 kW đến dưới 1.000 kW;

      - Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với công suất lắp máy từ 1.000 kW đến dưới 2.000 kW;

      - Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với công suất lắp máy từ 2.000 kW đến dưới 5.000 kW;

      - Phạt tiền từ 70.000.000 đồng đến 90.000.000 đồng đối với công suất lắp máy từ 5.000 kW đến dưới 7.000 kW;

      - Phạt tiền từ 90.000.000 đồng đến 110.000.000 đồng đối với công suất lắp máy từ 7.000 kW đến dưới 10.000 kW;

      - Phạt tiền từ 110.000.000 đồng đến 140.000.000 đồng đối với công suất lắp máy từ 10.000 kW đến dưới 20.000 kW;

      - Phạt tiền từ 140.000.000 đồng đến 170.000.000 đồng đối với công suất lắp máy từ 20.000 kW đến dưới 30.000 kW;

      - Phạt tiền từ 170.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng đối với công suất lắp máy từ 30.000 kW đến dưới 40.000 kW;

      - Phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 230.000.000 đồng đối với công suất lắp máy từ 40.000 kW đến dưới 50.000 kW;

      - Phạt tiền từ 230.000.000 đồng đến 250.000.000 đồng đối với công suất lắp máy từ 50.000 kW trở lên.

      Biện pháp khắc phục hậu quả:

      - Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

      - Buộc thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm, suy thoái, cạn kiệt nguồn nước đối với các hành vi vi phạm mà gây ô nhiễm, suy giảm chất lượng và số lượng nguồn nước.

      - Tại Khoản 1 Điều 5 quy định trên thì mức phạt tiền đối với mỗi hành vi vi phạm hành chính quy định tại Chương II và Chương III Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân. Mức phạt đối với hộ kinh doanh áp dụng như đối với mức phạt của cá nhân. Mức phạt tiền đối với tổ chức gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

      => Như vậy, tùy vào mức độ vi phạm mà tổ chức có hành vi khai thác, sử dụng nước mặt để phát điện không có giấy phép sẽ bị xử phạt tiền từ 20 - 500 triệu đồng.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn