Khi sử dụng giống cây trồng đã được bảo hộ thì không phải trả tiền cho Chủ sở hữu trong trường hợp nào?

Ngày hỏi:23/05/2018

Khi sử dụng giống cây trồng đã được bảo hộ thì không phải trả tiền cho Chủ sở hữu trong trường hợp nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Tường Vi. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Những trường hợp nào sử dụng giống cây trồng đã được bảo hộ mà không phải trả tiền cho Chủ sở hữu? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 1 Điều 29 Pháp lệnh giống cây trồng năm 2004 thì những trường hợp sử dụng giống cây trồng đã được bảo hộ mà không phải trả tiền cho Chủ sở hữu được quy định như sau:

      - Sử dụng để lai tạo giống cây trồng mới hoặc nghiên cứu khoa học;

      - Sử dụng cho nhu cầu riêng không vì mục đích thương mại;

      - Giống cây trồng hoặc vật liệu nhân giống đã được chủ sở hữu Văn bằng bảo hộ giống cây trồng mới bán ra thị trường.

      Trên đây là nội dung trả lời về những trường hợp sử dụng giống cây trồng đã được bảo hộ mà không phải trả tiền cho Chủ sở hữu. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Pháp lệnh giống cây trồng năm 2004.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn