Khoan thăm dò, khai thác nước dưới đất cho tổ chức, cá nhân không có giấy phép bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:20/05/2020

Được biết đã có quy định mới về xử phạt hành chính trong lĩnh vực tài nguyên nước, cho tôi hỏi theo quy định này thì tổ chức có hành vi khoan thăm dò, khai thác nước dưới đất cho tổ chức, cá nhân không có giấy phép sẽ bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoan thăm dò, khai thác nước dưới đất cho tổ chức, cá nhân không có giấy phép bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 4 Điều 11 Nghị định 36/2020/NĐ-CP quy định xử phạt đối với cá nhân có hành vi vi phạm quy định về hành nghề khoan nước dưới đất như sau:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

      - ...

      - Thi công khoan thăm dò, khoan khai thác nước dưới đất cho tổ chức, cá nhân không có giấy phép thăm dò, khai thác, sử dụng nước dưới đất theo quy định.

      Hình thức xử phạt bổ sung: Đình chỉ hoạt động khoan thăm dò nước dưới đất trong thời hạn từ 03 tháng đến 06 tháng.

      Tại Khoản 1 Điều 5 quy định trên thì mức phạt tiền đối với mỗi hành vi vi phạm hành chính quy định tại Chương II và Chương III Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân. Mức phạt đối với hộ kinh doanh áp dụng như đối với mức phạt của cá nhân. Mức phạt tiền đối với tổ chức gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

      => Như vậy, tổ chức thi công khoan thăm dò, khoan khai thác nước dưới đất cho tổ chức, cá nhân không có giấy phép thăm dò, khai thác, sử dụng nước dưới đất sẽ bị phạt tiền từ 40 - 60 triệu đồng.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn