Không có Giấy xác nhận hoàn thành đánh giá tác động môi trường thì sẽ xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:13/09/2019

Nếu 01 cơ sở đã hoàn thành báo cáo đánh giá tác động môi trường, nhưng không có Giấy xác nhận hoàn thành đánh giá tác động môi trường thì sẽ xử phạt hành chính như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không có Giấy xác nhận hoàn thành đánh giá tác động môi trường thì sẽ xử phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 10 Điều 3 Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định Giấy xác nhận hoàn thành công trình bảo vệ môi trường bao gồm: Giấy xác nhận về việc thực hiện các nội dung của báo cáo và yêu cầu của quyết định phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường của dự án trước khi đi vào vận hành chính thức;...

      Mặt khác, tại Điểm n Khoản 1 Điều 9 Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 140.000.000 đồng đến 160.000.000 đồng đối với hành vi không có Giấy xác nhận hoàn thành công trình bảo vệ môi trường phục vụ giai đoạn vận hành (từng giai đoạn hoặc toàn bộ dự án) theo quy định.

      Như vậy, cơ sở đã đã hoàn thành báo cáo đánh giá tác động môi trường, nhưng không có Giấy xác nhận hoàn thành đánh giá tác động môi trường thì cơ sở đó sẽ bị phạt tiền 140.000.000 đồng đến 160.000.000 đồng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn