Không được làm gì khi sử dụng băng tải vận chuyển khoáng sản

Ngày hỏi:25/02/2017

Không được làm gì khi sử dụng băng tải vận chuyển khoáng sản? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Nam, đang sinh sống tại Bình Phước, Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi không được làm gì khi sử dụng băng tải vận chuyển khoáng sản? Vấn đề này được quy định ở đâu? Rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Xin cám ơn. (Thành Nam_090***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các trường hợp cấm khi sử dụng băng tải dùng trong khai thác mỏ được quy định cụ thể tại Khoản 14 Điều 46 Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 04:2009/BCT về an toàn trong khai thác mỏ lộ thiên, theo đó, cấm các hành vi sau:

      a) Người đi lại hoặc chuyên chở các dụng cụ, thiết bị trên dây băng tải;

      b) Để băng tải làm việc khi băng bị bết dính đất đá, than, khoáng sản, bột quặng...;

      c) Để băng tải làm việc khi hệ thống tín hiệu hoặc hệ thống tiếp đất bị hỏng;

      d) Làm bất cứ việc gì ở đầu đối trọng căng dây băng trong lúc băng tải đang làm việc.

      Trên đây là tư vấn về các trường hợp cấm khi sử dụng băng tải khai thác mỏ. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo tại Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 04:2009/BCT về an toàn trong khai thác mỏ lộ thiên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn