Không phục hồi hiện trường sau khi kết thúc khảo sát xây dựng bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:05/09/2018

Tôi đang tìm hiểu các quy định liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực khảo sát xây dựng cần được các bạn giải đáp trong thời gian sớm nhất. Đó là, mức phạt tiền đối với doanh nghiệp có hành vi không phục hồi hiện trường sau khi kết thúc khảo sát xây dựng hiện nay là bao nhiêu? Rất mong nhận được phản hồi trong thời gian sớm nhất. Xin cảm ơn rất nhiều!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Không phục hồi hiện trường sau khi kết thúc khảo sát xây dựng bị phạt bao nhiêu tiền?
    (ảnh minh họa)
  • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 Nghị định 139/2017/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở thì phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi không phục hồi hiện trường sau khi kết thúc khảo sát xây dựng.

    Ngoài ra, theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Nghị định 139/2017/NĐ-CP thì mức phạt trên đây được áp dụng xử phạt đối với tổ chức vi phạm; trong trường hợp cá nhân vi phạm thì bị phạt tiền bằng 1/2 so với mức phạt đối với tổ chức vi phạm.

    Như vậy, mức phạt tiền đối với hành vi không phục hồi hiện trường sau khi kết thúc khảo sát xây dựng cụ thể như sau:

    - Mức phạt tiền đối với tổ chức thực hiện hành vi không phục hồi hiện trường sau khi kết thúc khảo sát xây dựng là từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

    - Mức phạt tiền đối với cá nhân thực hiện hành vi không phục hồi hiện trường sau khi kết thúc khảo sát xây dựng là từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

    ==> Do đó, trường hợp doanh nghiệp đã bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền lập biên bản hành vi vi phạm không phục hồi hiện trường sau khi kết thúc khảo sát xây dựng sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

    Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn