Kích thước của đai an toàn khi khai thác mỏ đến vị trí kết thúc

Ngày hỏi:23/02/2017

Kích thước của đai an toàn khi khai thác mỏ đến vị trí kết thúc được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Hà, đang sinh sống tại Thành phố Hồ Chí Minh, Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi kích thước của đai an toàn khi khai thác mỏ đến vị trí kết thúc được quy định thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Xin cám ơn. (Ngọc Hà_093***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kích thước của đai an toàn khi khai thác mỏ đến vị trí kết thúc được quy định cụ thể tại Khoản 2 Điều 11 Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 04:2009/BCT về an toàn trong khai thác mỏ lộ thiên, theo đó:

      Bờ mỏ ở vị trí kết thúc (tạm thời hay cuối cùng) nhất thiết phải để lại các đai an toàn và đai bảo vệ:

      a) Chiều rộng đai an toàn được xác định trên cơ sở chiều cao tầng và tính chất cơ lý của đất đá;

      b) Đai bảo vệ phải có đủ kích thước để bố trí mương thoát nước, đồng thời đảm bảo điều kiện để nạo vét mương, thu dọn, vận chuyển đất đá tụt lở từ các tầng trên xuống và đưa ra ngoài. Đai bảo vệ phải bằng phẳng, có độ dốc nghiêng vào chân tầng từ 1 ¸ 2%.

      Trên đây là tư vấn về kích thước của đai an toàn khi khai thác mỏ đến vị trí kết thúc. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo tại Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 04:2009/BCT về an toàn trong khai thác mỏ lộ thiên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn