Kiểm tra nhập khẩu thiết bị, linh kiện cho phương tiện giao thông đường sắt

Ngày hỏi:06/06/2018

Kiểm tra nhập khẩu thiết bị, linh kiện cho phương tiện giao thông đường sắt được quy định ra sao? Xin chào quý Ban biên tập, tôi tên Bảo Hà sinh sống và làm việc tại Kiên Giang. Theo thông tin tôi được biết thì Bộ Giao thông vận tải có ban hành Thông tư về kiểm tra chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông đường sắt, để đáp ứng nhu cầu hiểu biết tôi có tìm hiểu vấn đề này, nhưng không hiểu lắm, nhờ Ban biên tập hỗ trợ, cụ thể: Kiểm tra nhập khẩu thiết bị, linh kiện cho phương tiện giao thông đường sắt được quy định ra sao? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được câu trả lời từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn! (0123**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Điều 6 Thông tư 29/2018/TT-BGTVT quy định về kiểm tra chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông đường sắt do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành, có hiệu lực thi hành từ 01/7/2018, kiểm tra nhập khẩu thiết bị, linh kiện cho phương tiện giao thông đường sắt được quy định như sau:

      1. Việc kiểm tra nhập khẩu được thực hiện đối với:

      a) Phương tiện nhập khẩu;

      b) Tổng thành, thiết bị, linh kiện nhập khẩu mới.

      2. Hồ sơ đăng ký kiểm tra bao gồm:

      a) Giấy đề nghị kiểm tra của đơn vị nhập khẩu theo mẫu quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư này;

      b) Bản vẽ tổng thể, tài liệu về đặc tính kỹ thuật;

      c) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa;

      d) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực chứng chỉ chất lượng của nhà sản xuất;

      đ) Báo cáo kết quả kiểm tra, thử nghiệm phương tiện, tổng thành, thiết bị, linh kiện của nhà sản xuất hoặc tổ chức thử nghiệm đối với sản phẩm nhập khẩu mới.

      3. Nội dung kiểm tra:

      a) Kiểm tra theo các nội dung quy định trong các quy chuẩn kỹ thuật hiện hành;

      b) Đối với thiết bị tín hiệu đuôi tàu kiểm tra theo quy định tại Phụ lục VII ban hành kèm theo Thông tư này.

      4. Thời điểm kiểm tra:

      a) Đối với phương tiện: thời điểm kiểm tra được thực hiện sau khi đã đăng ký tờ khai hải quan và phương tiện đã được đưa về địa điểm đề nghị kiểm tra;

      b) Đối với tổng thành, thiết bị, linh kiện: thời điểm kiểm tra được thực hiện trước khi lắp ráp lên phương tiện.

      5. Phương thức kiểm tra:

      a) Đối với phương tiện, tổng thành, thiết bị: kiểm tra từng sản phẩm;

      b) Đối với linh kiện: kiểm tra mẫu điển hình cho từng lô linh kiện theo các tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật liên quan;

      c) Đối với toa xe đường sắt đô thị: kiểm tra từng phương tiện và kiểm tra khi được ghép thành đoàn tàu theo cấu hình khai thác.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Kiểm tra nhập khẩu thiết bị, linh kiện cho phương tiện giao thông đường sắt. Để hiểu rõ hơn vấn đề vui lòng xem thêm tại Thông tư 29/2018/TT-BGTVT. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn