Kiểm tra vệ sinh đối với cơ sở cung cấp nước sử dụng nguồn nước sông

Ngày hỏi:23/02/2019

Hiện nay, có rất nhiều đơn vị kinh doanh và sản xuất nước sinh hoạt cho người tiêu dùng sử dụng nguồn nước ngầm hoặc nguồn nước sông. Tôi có chút thắc mắc là việc kiểm tra đối với cơ sở cung cấp nước sử dụng nguồn nước sống như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kiểm tra vệ sinh đối với cơ sở cung cấp nước sử dụng nước sông được quy định cụ thể tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 50/2015/TT-BYT như sau:

      a) Phạm vi kiểm tra: trong bán kính tối thiểu 200m từ điểm lấy nước lên thượng nguồn, tối thiểu 100m từ điểm lấy nước xuống hạ nguồn và 100m về phía hai bên bờ sông tính từ mực nước cao nhất của sông.

      b) Nội dung kiểm tra:

      - Biển báo giới hạn khu vực bảo vệ nguồn nước.

      - Bộ phận chắn rác tại điểm thu nước.

      - Bến đò, bến phà hoặc phương tiện thủy nội địa neo đậu.

      - Các công trình xây dựng (kể cả công trình của cơ sở cung cấp nước).

      - Các hoạt động sản xuất công nghiệp, nông nghiệp, khai thác tài nguyên khoáng sản, khai thác dịch vụ, nuôi trồng thuỷ sản.

      - Hệ thống đường ống nước, cống, kênh mương, rãnh nước thải chạy qua hoặc đổ vào khu vực bảo vệ nguồn nước.

      - Chất thải, rác thải, nước thải từ các hoạt động sản xuất, kinh doanh và sinh hoạt.

      c) Phương pháp đánh giá: theo Phiếu chấm điểm nguy cơ quy định tại Mẫu số 02 - Phụ lục số 01 ban hành kèm theo Thông tư này.

      Trên đây là quy định về kiểm tra vệ sinh đối với cơ sở cung cấp nước sử dụng nguồn nước sông.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Sử dụng nước
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn