Kiểm tra vệ sinh nơi khai thác nước nguyên liệu được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:05/12/2016

Kiểm tra vệ sinh nơi khai thác nước nguyên liệu được quy định như thế nào? Chào mọi người, em có một vấn đề hi vọng được các anh chị trong Thư ký luật giải đáp. Em hiện đang theo học công nghệ sinh học. Em rất quan tâm tới việc kiểm tra vệ sinh, chất lượng nước ăn uống, nước sinh hoạt và cũng có tìm hiểu các quy định pháp luật về vấn đề này, nhưng có nhiều nội dung chưa rõ. Em muốn hỏi: Kiểm tra vệ sinh nơi khai thác nước nguyên liệu được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp em. Xin cám ơn! Nguyễn Thu Vân, SĐT: 016***.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kiểm tra vệ sinh nơi khai thác nước nguyên liệu được hướng dẫn tại Điều 4 Thông tư 50/2015/TT-BYT Quy định việc kiểm tra vệ sinh, chất lượng nước ăn uống, nước sinh hoạt do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành, theo đó:

      1. Đối với cơ sở cung cấp nước sử dụng nguồn nước ngầm:

      a) Phạm vi kiểm tra: trong bán kính tối thiểu 25m tính từ điểm khai thác nước ngầm nguyên liệu.

      b) Nội dung kiểm tra:

      - Tường rào bảo vệ xung quanh.

      - Các công trình xây dựng (kể cả công trình của cơ sở cung cấp nước).

      - Hệ thống đường ống nước, cống, kênh mương, rãnh nước thải chạy qua hoặc đổ vào khu vực bảo vệ nguồn nước.

      - Các hoạt động sản xuất công nghiệp, nông nghiệp, khai thác tài nguyên khoáng sản.

      - Chất thải, rác thải, nước thải từ các hoạt động sản xuất, kinh doanh và sinh hoạt.

      c) Phương pháp đánh giá: theo Phiếu chấm điểm nguy cơ quy định tại Mẫu số 01 - Phụ lục số 01 ban hành kèm theo Thông tư này.

      2. Đối với cơ sở cung cấp nước sử dụng nguồn nước sông:

      a) Phạm vi kiểm tra: trong bán kính tối thiểu 200m từ điểm lấy nước lên thượng nguồn, tối thiểu 100m từ điểm lấy nước xuống hạ nguồn và 100m về phía hai bên bờ sông tính từ mực nước cao nhất của sông.

      b) Nội dung kiểm tra:

      - Biển báo giới hạn khu vực bảo vệ nguồn nước.

      - Bộ phận chắn rác tại điểm thu nước.

      - Bến đò, bến phà hoặc phương tiện thủy nội địa neo đậu.

      - Các công trình xây dựng (kể cả công trình của cơ sở cung cấp nước).

      - Các hoạt động sản xuất công nghiệp, nông nghiệp, khai thác tài nguyên khoáng sản, khai thác dịch vụ, nuôi trồng thuỷ sản.

      - Hệ thống đường ống nước, cống, kênh mương, rãnh nước thải chạy qua hoặc đổ vào khu vực bảo vệ nguồn nước.

      - Chất thải, rác thải, nước thải từ các hoạt động sản xuất, kinh doanh và sinh hoạt.

      c) Phương pháp đánh giá: theo Phiếu chấm điểm nguy cơ quy định tại Mẫu số 02 - Phụ lục số 01 ban hành kèm theo Thông tư này.

      3. Đối với cơ sở cung cấp nước sử dụng nguồn nước từ hồ chứa nước:

      a) Phạm vi kiểm tra: trong bán kính tối thiểu 300m từ điểm lấy nước;

      b) Nội dung kiểm tra: theo quy định của Điểm b Khoản 2 Điều 4 Thông tư này;

      c) Phương pháp đánh giá: theo Phiếu chấm điểm nguy cơ quy định tại Mẫu số 03 - Phụ lục số 01 ban hành kèm theo Thông tư này.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về kiểm tra vệ sinh nơi khai thác nước nguyên liệu, được quy định tại Thông tư 50/2015/TT-BYT . Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn