Kinh doanh giống cây trồng có cần chứng chỉ không?

Ngày hỏi:01/08/2019

Xin chào, tôi dự định thời gian tới sẽ kinh doanh buôn bán giống cây trồng, cho tôi hỏi theo quy định thì tôi cần những điều kiện gì để được kinh doanh loại này, ngoài ra kinh doanh giống cây trồng có yêu cầu chứng chỉ nghiệp vụ gì không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 36 Pháp lệnh về giống cây trồng 2004 quy định điều kiện kinh doanh giống cây trồng như sau:

      - Có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh trong đó có mặt hàng về giống cây trồng.

      - Có địa điểm kinh doanh và cơ sở vật chất kỹ thuật phù hợp với việc kinh doanh từng loại giống, từng cấp giống.

      - Có nhân viên kỹ thuật đủ năng lực nhận biết loại giống kinh doanh và nắm vững kỹ thuật bảo quản giống cây trồng.

      - Có hoặc thuê nhân viên kiểm nghiệm, thiết bị kiểm nghiệm chất lượng các loại giống kinh doanh.

      => Như vậy, khi kinh doanh dịch vụ giống cây trồng không bắt buộc phải có chứng chỉ nghiệp vụ, tuy nhiên bạn hoặc nhân viên phải có đủ năng lực nhận biết loại giống kinh doanh. Về điều kiện kinh doanh thì sẽ thực hiện theo quy định trên.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn