Làm công việc sửa chữa đường dây dẫn điện ở công ty có cần thẻ an toàn điện?

Ngày hỏi:05/04/2021

Cho em hỏi là một công nhân làm công việc sửa chữa đường dây dẫn điện ở công ty thì có phải cần thẻ an toàn điện không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Làm công việc sửa chữa đường dây dẫn điện ở công ty có cần thẻ an toàn điện?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 4 Thông tư 31/2014/TT-BCT thì đối tượng được huấn luyện an toàn, xếp bậc và cấp thẻ an toàn điện gồm có:

      1. Người làm công việc vận hành, thí nghiệm, xây lắp, sửa chữa đường dây dẫn điện hoặc thiết bị điện ở doanh nghiệp, bao gồm cả treo, tháo, kiểm tra, kiểm định hệ thống đo, đếm điện năng; điều độ viên.

      2. Người làm công việc vận hành, sửa chữa điện ở nông thôn, miền núi, biên giới, hải đảo.

      Căn cứ quy định trên, người làm việc sửa chữa đường dây dẫn điện ở doanh nghiệp là đối tượng được huấn luyện và được cấp thẻ an toàn điện. Do đó bạn phải có thẻ an toàn điện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn