Lắp đặt đồng hồ nước để sử dụng nước sạch, người dân có phải trả tiền?

Ngày hỏi:18/05/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định của pháp luật hiện hành thì khi người dân sử dụng nước máy, bắt buộc phải lắp đặt đồng hồ nước. Vậy người dân có phải trả tiền đồng hồ nước không? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 55 Nghị định 117/2007/NĐ-CP về sản xuất, cung cấp và tiêu thụ nước sạch, có quy định về nghĩa vụ của đơn vị cấp nước, trong đó có:

      - Tuân thủ các quy trình, quy phạm vận hành hệ thống cấp nước;

      - Xử lý sự cố, khôi phục việc cấp nước;

      - Thực hiện các quy định của pháp luật về tài nguyên nước và bảo vệ môi trường;

      - Đầu tư lắp đặt đường ống đến điểm đấu nối bao gồm cả đồng hồ nước cho khách hàng sử dụng nước trừ trường hợp có các thoả thuận khác;

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì việc lắp đặt và chi phí lắp đặt đồng hố nước, đường ống đến điểm đấu nối do đơn vị nước đầu tư, người dân không phải trả tiền cho khoản này.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn