Lập hồ sơ, đăng ký, cấp phép xử lý chất thải nguy hại

Ngày hỏi:07/10/2016

Lập hồ sơ, đăng ký, cấp phép xử lý chất thải nguy hại được quy định như thế nào? Xin chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi lập hồ sơ, đăng ký, cấp phép xử lý chất thải nguy hại được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều đó? Tôi xin chân thành cám ơn tư vấn của Ban biên tập!

Mai Thảo (maithao***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lập hồ sơ, đăng ký, cấp phép xử lý chất thải nguy hại được quy định tại Điều 90 Luật bảo vệ môi trường 2014 như sau:

      - Chủ nguồn thải chất thải nguy hại phải lập hồ sơ về chất thải nguy hại và đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước về bảo vệ môi trường cấp tỉnh.

      - Tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện và có giấy phép mới được xử lý chất thải nguy hại.

      - Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định danh mục chất thải nguy hại và cấp phép xử lý chất thải nguy hại.

      Ngoài ra, việc cấp Giấy phép xử lý chất thải nguy hại được hướng dẫn bởi Điều 10, Điều 11 Nghị định 38/2015/NĐ-CP

      Trên đây là quy định về lập hồ sơ, đăng ký, cấp phép xử lý chất thải nguy hại. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Luật bảo vệ môi trường 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn