Lúc nào cần Khai báo hóa chất ?

Ngày hỏi:10/05/2017

Lúc nào cần Khai báo hóa chất? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi làm trong công ty sản xuất da giày tại Đồng Nai. Sắp tới, vì nhu cầu sản xuất, công ty chúng tôi phải nhập khẩu một lô hóa chất, không biết chúng tôi có phải khai báo hóa chất này không? Văn bản nào quy định điều này? Mong ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Xin cảm ơn. Lê Văn Kỳ – Quận 9 -Tp.HCM

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Vấn đề Khai báo hóa chất mới được quy định tại Điều 43 Luật Hóa chất 2007 cụ thể như sau:

    1. Tổ chức, cá nhân nhập khẩu hóa chất phải khai báo hóa chất với Bộ Công thương; tổ chức, cá nhân sản xuất hóa chất phải khai báo hóa chất với cơ quan chuyên môn quản lý hoạt động hóa chất của Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh.

    2. Nội dung khai báo hóa chất bao gồm:

    a) Tên, địa chỉ tổ chức, cá nhân sản xuất, nhập khẩu hóa chất;

    b) Tên, số lượng và nguồn gốc xuất xứ hóa chất.

    3. Hằng năm, cơ quan chuyên môn quản lý hoạt động hóa chất của Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh có trách nhiệm báo cáo Bộ Công thương về các thông tin khai báo hóa chất tại địa phương.

    4. Chính phủ quy định Danh mục hóa chất phải khai báo. Bộ Công thương quy định biểu mẫu khai báo hóa chất quy định tại Điều này.

    Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về Khai báo hóa chất để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Luật Hóa chất 2007
    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn