Lượng nước bảo đảm dòng chảy tối thiểu trong phân bổ nguồn nước

Ngày hỏi:12/08/2017

Lượng nước bảo đảm dòng chảy tối thiểu trong phân bổ nguồn nước được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là An Nhiên, sống tại Vũng Tàu, hiện tôi đang làm việc trong lĩnh vực quy hoạch tài nguyên nước. Tôi đang tìm hiểu một số quy định pháp luật về lĩnh vực này. Ban biên tập cho tôi hỏi lượng nước bảo đảm dòng chảy tối thiểu trong phân bổ nguồn nước được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (nhien***@gmail.com)

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lượng nước bảo đảm dòng chảy tối thiểu trong phân bổ nguồn nước được quy định tại Điều 21 Thông tư 42/2015/TT-BTNMT quy định kỹ thuật quy hoạch tài nguyên nước do Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành như sau:

      1. Lượng nước bảo đảm dòng chảy tối thiểu được xác định tại điểm phân bổ và phải xác định trước khi phân bổ nguồn nước.

      2. Dòng chảy tối thiểu tại điểm phân bổ phải đáp ứng các yêu cầu sau:

      a) Bảo đảm duy trì dòng chảy và chất lượng nguồn nước trong sông;

      b) Bảo đảm sự phát triển bình thường của hệ sinh thái thủy sinh;

      c) Bảo đảm mức tối thiểu cho hoạt động khai thác, sử dụng nước của các đối tượng sử dụng nước.

      Trên đây là nội dung quy định về lượng nước bảo đảm dòng chảy tối thiểu trong phân bổ nguồn nước. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 42/2015/TT-BTNMT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn