Mạng lưới thông tin, trang thiết bị phục vụ hoạt động chỉ đạo, chỉ huy ứng phó thiên tai

Ngày hỏi:03/12/2018

Theo quy định mới nhất hiện nay thì mạng lưới thông tin, trang thiết bị phục vụ hoạt động chỉ đạo, chỉ huy ứng phó thiên tai được quy định bao gồm các mạng lưới thông tin, trang thiết bị nào? Mong nhận được sự phản hồi trong thời gian sớm nhất. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 5 Nghị định 160/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật phòng, chống thiên tai (Có hiệu lực thi hành từ 01/01/2019) thì mạng lưới thông tin, trang thiết bị phục vụ hoạt động chỉ đạo, chỉ huy ứng phó thiên tai đuộc quy định cụ thể như sau:

    1. Mạng thông tin công cộng phục vụ hoạt động chỉ đạo, chỉ huy phòng chống thiên tai, bao gồm:

    - Mạng viễn thông cố định mặt đất, vệ tinh;

    - Mạng viễn thông di động mặt đất, vệ tinh;

    - Mạng truyền dẫn, phát sóng phát thanh, truyền hình;

    - Mạng bưu chính công cộng.

    2. Mạng thông tin chuyên dùng, bao gồm:

    - Đường dây nóng phục vụ trực tiếp công tác chỉ đạo, chỉ huy phòng, chống thiên tai;

    - Mạng viễn thông dùng riêng phục vụ cơ quan Đảng, Nhà nước, quốc phòng, an ninh;

    - Mạng bưu chính phục vụ cơ quan Đảng, Nhà nước, quốc phòng, an ninh;

    - Mạng viễn thông dùng riêng, mạng bưu chính của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp khác;

    - Mạng thông tin cảnh báo sóng thần, kết hợp cảnh báo thiên tai khác;

    - Mạng lưới thông tin cảnh báo từ hệ thống quan trắc chuyên dùng.

    3. Thiết bị thông tin phục vụ hoạt động chỉ đạo, chỉ huy phòng, chống thiên tai bao gồm:

    - Điện thoại;

    - Máy tính;

    - Máy fax;

    - Thiết bị phát thanh;

    - Thiết bị truyền hình;

    - Thiết bị quan trắc tự động truyền tin;

    - Mạng thông tin công cộng, thiết bị quan trắc giám sát chuyên dùng tự động truyền tin; hệ thống thông tin cảnh báo sớm;

    - Phương tiện, dụng cụ thông tin khác.

    4. Căn cứ yêu cầu, nhiệm vụ phòng chống thiên tai, các bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan trực thuộc Chính phủ và Ủy ban nhân dân các cấp lập kế hoạch xây dựng và mua sắm trang thiết bị thông tin; trình cấp có thẩm quyền phê duyệt; tổ chức xây dựng, mua sắm, quản lý và sử dụng theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn