Mì gói có thuộc nguồn lực cứu trợ cho cứu trợ khẩn cấp không?

Ngày hỏi:13/07/2020

Trong nguồn lực cứu trợ khẩn cấp thì mì gói có thuộc trường hợp đó không? Mong anh chị giải đáp theo quy định mới nhất!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mì gói có thuộc nguồn lực cứu trợ cho cứu trợ khẩn cấp không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 18 Điều 1 Luật Phòng, chống thiên tai và Luật Đê điều sửa đổi 2020 (hiệu lực thi hành 01/7/2021) quy định:

      Nguồn lực cho cứu trợ khẩn cấp bao gồm lương thực, hàng hóa, thuốc chữa bệnh, hóa chất xử lý nước và môi trường thuộc dự trữ quốc gia; kinh phí dự phòng hằng năm từ ngân sách nhà nước; Quỹ phòng, chống thiên tai và đóng góp tự nguyện của tổ chức, cá nhân; hỗ trợ từ quốc tế.”.

      Như vậy, có thể nói mì gói là lương thực thuộc nguồn lực được sử dụng trong việc cứu trợ khẩn cấp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hàng cứu trợ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn