Một nhà dùng 2 công tơ điện có vi phạm không?

Ngày hỏi:09/04/2021

Nhà tôi có dùng 2 công tơ điện, 1 của Sổ hộ khẩu mẹ tôi và 1 của Sổ hộ khẩu của tôi. Xin hỏi như vậy có vi phạm không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Một nhà dùng 2 công tơ điện có vi phạm không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Thông tư 19/2014/TT-BCT thì:

      Tại một địa điểm đăng ký mua điện:

      Bên mua điện là một hộ gia đình sử dụng sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú để đăng ký mua điện chỉ được ký 01 Hợp đồng.

      Theo quy định này, có thể hiểu tại một địa điểm đăng ký mua điện mà bên mua điện là 2 hộ gia đình, sử dụng 2 hộ khẩu hoặc 2 sổ tạm trú có thể được ký 02 hợp đồng mua bán điện với bên bán điện.

      => Do đó trường hợp của anh tại 1 địa chỉ có 2 sổ hộ khẩu của mẹ và của anh thì được ký 2 hợp đồng mua bán điện, có 2 công tơ điện là phù hợp với quy định của pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn